Demonstration teaching, Slides of Sociology

the documents contain a lesson plan and slides or ppt for demonstration teaching purposes

Typology: Slides

2020/2021

Uploaded on 06/21/2021

dine_only10yahoo.com
dine_only10yahoo.com 🇵🇭

5

(1)

1 document

1 / 6

Toggle sidebar

This page cannot be seen from the preview

Don't miss anything!

bg1
DETALYADONG BANGHAY
DETAILED LESSON PLAN
Paaralan Secondary Baitang/Antas 7
Guro Asignatura Araling
Panlipunan
Araw at Oras Biyernes-1:30 pm Markahan Ikatlong
Markahan
I.LAYUNIN:
A. Pangkabatiran Nasusuri ang mga bansang mananakop at mga bansang sinakop sa rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya.
B. Psychomotor Naipaliliwanag ang mga dahilan, pamamaraan, at epekto sa unang yugto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Pandamdamin Napapahalagahan ang papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standards) naipamamalas ng mag - aaral ang pag -
unawa sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika -20 siglo)
PAMANTAYANG PAGGANAP (Performance Standards) nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika -16 hanggang ika -20 siglo)
MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO ( Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa bawat kasanayan)
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa
unang yugto (ika -16 at ika -17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya.
II. NILALAMAN (Content) Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
(ika-16 hanggang ika-17 siglo)
III. KAGAMITANG PANGTURO (Learning Resources)
A. Sanggunian ( References ) Textbook, youtube, at google
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide pages) Pahina 15-29
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral (Learner’s Materials pages) LM pahina, 196-206
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Textbook pages ) Pahina 196-206
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources ( Additional Materials from
Learning Resource (LR) portal ) MELC
B. Iba pang kagamitang Pangturo ( Other Learning Resources ) Mga larawan, Mapa, at Powerpoint
presentation Globo at Laptop
IV. PAMAMARAAN (PROCEDURES) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part. Put
time allotment in each step)
( The ff. are just
examples )
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng
mga Mag-aaral
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/Pagsisimula
ng bagong aralin
(Reviewing previous
lesson or presenting
the new lesson)
Bago natin tatalakayin ang ating bagong paksa,
magbabalik-tanaw muna tayo. Ano ba ang inyong
natatandaan hinggil sa ating tinalakay?
Mahusay!
Ano nga ba ang kahulugan ng salitang kolonyalismo?
Ma’am! Tinalakay po
natin ang kahulugan
ng salitang
kolonyalismo at
imperyalismo!
pf3
pf4
pf5

Partial preview of the text

Download Demonstration teaching and more Slides Sociology in PDF only on Docsity!

DETALYADONG BANGHAY

DETAILED LESSON PLAN Paaralan Secondary Baitang/Antas 7 Guro Asignatura Araling Panlipunan Araw at Oras Biyernes-1:30 pm Markahan Ikatlong Markahan I.LAYUNIN: A. Pangkabatiran Nasusuri ang mga bansang mananakop at mga bansang sinakop sa rehiyon ng Timog at Kanlurang Asya. B. Psychomotor Naipaliliwanag ang mga dahilan, pamamaraan, at epekto sa unang yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-20 siglo) C. Pandamdamin Napapahalagahan ang papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya. A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN ( Content Standards ) naipamamalas ng mag - aaral ang pag - unawa sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika -20 siglo) PAMANTAYANG PAGGANAP ( Performance Standards ) nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika -16 hanggang ika -20 siglo) MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO ( Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa bawat kasanayan) Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika -16 at ika -17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya. II. NILALAMAN ( Content) Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-17 siglo) III. KAGAMITANG PANGTURO ( Learning Resources ) A. Sanggunian ( References ) Textbook, youtube, at google

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro ( Teacher’s Guide pages ) Pahina 15- 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral ( Learner’s Materials pages ) LM pahina, 196- ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba 3. Mga Pahina sa Teksbuk ( Textbook pages ) Pahina 196- 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources ( Additional Materials from Learning Resource (LR) portal ) MELC B. Iba pang kagamitang Pangturo ( Other Learning Resources ) Mga larawan, Mapa, at Powerpoint presentation Globo at Laptop IV. PAMAMARAAN (PROCEDURES ) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part. Put time allotment in each step) ( The ff. are just examples ) Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga Mag-aaral A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/Pagsisimula ng bagong aralin (Reviewing previous lesson or presenting the new lesson) Bago natin tatalakayin ang ating bagong paksa, magbabalik-tanaw muna tayo. Ano ba ang inyong natatandaan hinggil sa ating tinalakay? Mahusay! Ano nga ba ang kahulugan ng salitang kolonyalismo? Ma’am! Tinalakay po natin ang kahulugan ng salitang kolonyalismo at imperyalismo!

Magaling! Ano naman ang ibig sabihin ng imperyalismo? Tama! Minsan ba naisip nyo o naitanong sa inyong sarili, kung paano ang buhay noon ng iyong mga angkan o ninuno? Madali kaya ang buhay noon o napakahirap? Anu-ano kaya ang mga karanasan at pagsubok ang pinagdaanan nila para lang maabot ang ngayo’y mauunlad na bansa sa Asya? Ma’am! Ang kolonyalismo - ay nagmula sa salitang latin na colonus na ang ibig sabihin ay magsasaka. Ito ay patakaran ng isang bansa na mamamahala ng mga sinakop upang magamit ang likas na yaman ng mga sinakop para sa sariling interes. Ma’am! Ang imperyalismo ay nagmula sa salitang latin na imperium na ang ibig sabihin ay command. Ito ay pananakop, pagkontrol, o pag impluwensiya ng isang makapangyariha ng bansa sa isang mahinang bansa. B. Paghahabi sa layunin ng aralin ( Establishing a purpose for the lesson)

GAWAIN 1: MAP-KULAY

Bumuo ng tatlong pangkat!

Magpapakita ng mapa ng Timog at Kanlurang

Asya. Magpapaligsahan ang tatlong pangkat

sa pagkulay ng mga bansang Asyano na

sinakop ng mga Kanluranin ayon sa mga

itinakdang kulay na nasa kahon.

Tama! mangangalakal. E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan # ( Discussing new concepts and practicing new skills #2 ) Ang Kolonyalismo at Imperyalismo ay mayroon ding mahalagang naidulot sa mga bansang sinakop tulad ng mga sumusunod: -Naitatag ang maayos at sentralisadong pamahalaan -Umunlad ang Sistema ng transportasyon at komunikasyon -Nagkaroon ng fixed border o takdang hangganan ang teritoryo ng bawat bansa -Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo -Nabuo ang kilusang Nasyonalismo at marami pang iba. F. Paglinang sa kabihasnan ( tungo sa formative assessment ) (Developing mastery ) (Leads to Formative Assessment 3)

I-TIMELINE MO

Sa parehong pangkat

  1. Isulat ang mga mahahalagang pangyayari sa unang yugto ng kolonyalismo sa Timog at Kanlurang Asya mula ika – 16 hanggang ika – 17 siglo.
  2. Hangga’t maaari ang iyong isusulat ay mga mahahalagang impormasyon na iyong naunawaan.
  3. Bigyang pansin ang mga pagbabagong naganap (epekto) sa paraan ng pamumuhay ng mga Asyano.
  4. Matapos Gawain ito ay iulat sa klase ang ginawang timeline.
  5. Gamitin ang rubric na ilalahad ng iyong guro. G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding practical applications of concepts and skills in daily living) Kung ang karanasan ng Pilipinas ang tutukuyin, paano mo maisalalarawan ang epekto sa iyo ng pananakop ng mga Kastila? Magbibigay ng isang halimbawa. Magaling! Anong aral ang iyong natutuhan na magagamit mo sa hamon ng makabagong panahon? Tama! Ma’am! Nabahiran ng kulturang kastila, pati ang kanilang mga paniniwala at relihiyon ay nasalin sa mga ninuno at maging sa kasalukuyang panahon. Halimbawa ang relihiyong katolisismo na hanggang ngayon ay nanatili parin na kung saan dala ito ng mga kastila. Ma’am! Ang mahalagang aral aral na aking natutunan ay hindi basta- bastang maniniwala at aasa sa tulong ng mga dayuhan. Ipaglaban ang karapatan!

H. Paglalahat ng aralin ( Making generalizations and abstractions about the lesson ) Alin sa mga dahilan sa pagpunta ng mga kanluranin sa Asya ang higit na naka impluwensiya sa kanilang desisyon sa pananakop? (Magbibigay ang mga mag-aaral ng kanilang mga opinion.) Sagot 1: dahil sa masiglang kalakalan Sagot 2: dahil sa produkto tulad ng pampalasa at iba pang mga hilaw na materyales! Sagot 3: dahil sa mga krusada at iba pa. I. Pagtataya ng aralin (Evaluating learning) Isulat ang E kung ekonomiya, P kung politika at S/K kung sosyo – kultural ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Asya. Isulat ang inyong sagot sa Ika apat na papel.

  1. Ang India ang naging tagapagtustos ng mga hilaw na materyales at pamilihan ng produktong Kanluranin.
  2. Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo.
  3. Nagkaroon ng “fixed border” o takdang hangganan ang teritoryo ng bawat bansa.
  4. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod.
  5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga Kanluranin at katutubo upang mapanatili ang katapatan ng kolonya.
  6. Pag-unlad ng sistema ng transportasyon at komunikasyon.
  7. Nailipat sa Europa ang mga kayamanan ng Asya na dapat pinakinabangan ng mga Asyano.
  8. Nagtayo ng mga irigasyon, ospital, paaralan, at simbahan.
  9. Nagkaroon ng makabagong kaisipan at ideya na magamit sa pagpapatakbo ng pamahalaan, ekonomiya at iba pang aspeto ng buhay ______1 0. Pagpapairal ng wikang Kanluranin bilang wikang gagamitin sa mga paaralan. J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation (Additional activities for application or remediation) Lagyan ng plus sign (+) kung mabuting epekto at minus sign (-) kung di mabuting epekto ng kolonyalismo at imperyalismo. Ilagay ang sagot sa kuwaderno. TIMOG ASYA KANLURANG ASYA Mabuti Di - Mabuti Mabuti Di - Mabuti