lesson plan filipino, Summaries of Educational Psychology

lesson plan for filipino. lesson plan for filipino. lesson plan for filipino.

Typology: Summaries

2023/2024

Uploaded on 05/13/2024

bb-jean-capuyan
bb-jean-capuyan 🇵🇭

1 / 4

Toggle sidebar

This page cannot be seen from the preview

Don't miss anything!

bg1
GRADE 10
DAILY
LESSON
PLAN
Region XI Grade Level X
Teacher Jasseh Mae B. Gonzaga Learning Area Filipino
Teaching Date
and Time:
May 06, 2024 8:30 AM – 9:30 AM Quarter IV
MALA-M ASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
Ikaapat na Markahan – Ikawalong Linggo
I. Kasanayan:
Nabibigyang-pansin ang ilang katangiang klasiko sa akda. (F10PB-IVi-j-94)
Nabibigyan ng kaukulang pagpapakahulugan ang mahahalagang pahayag ng
awtor at mga tauhan. (F10PT-IVi-j-86)
Layunin:
1. Nakikilala ang nobelang El Filibusterismo bilang isang klasikong akda
gayundin ang mga katangiang taglay nito;
2. Naipapahayag ang sariling pang-unawa at pagpapakahulugan sa iilang
pahayag ng mga tauhan na matatagpuan sa Kabanata 35-37 ng nobela; at
3. Nakapagtatala ng mga kaisipang lubos na nauunawaan at mga bagay na
nais pang matutuhan gamit ang KWL Chart.
II. Nilalaman:
Paksa: Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo
Halimbawang Akda: El Filibusterismo
Genre: Piksiyon/Nobela
Kagamitan: SLM Ikaapat na Markahan – Modyul 1
Pinaikling Bersiyon ng El Filibusterismo ni Jose Rizal
Gimena, Glady at Navarro, Leslie (2015). Pinaikling Bersiyon ng El
Filibusterismo. Blazing Stars Publication. 2009
Kasanayang Pampanitikan: Pagsusuri sa binasang nobela.
Kasanayang Pampag-iisip: Pagbibigay ng mga hinuha ukol sa binasang akda.
Halagang Pangkatauhan: May pakpak ang balita, may tainga ang lupa. Huwag basta-
bastang maniwala sa mga haka-haka bagkus ay maging
responsible sa bawat impormasyong ibabahagi.
A. Balik-Aral:
Magkakaroon ng maikling pagbabalik-aral sa nakaraang aralin tungkol sa Teoryang
Pampanitikan sa pamamagitan ng Oral Recitation. Ibibigay ng guro ang bawat
kahulugan ng pitong (7) uri ng teoryang pampanitikan na tinalakay at siya namang
sasagutin ng mag-aaral na unang makapagtataas ng kamay pagkatapos ng “ready,
set, go” bilang senyales sa pagsagot.
B. Pagganyak
PINOY HENYO. Hula Mo, Sagot ko!
Panuto: Tatawag ang guro ng limang pares ng mag-aaral sa pamamagitan ng “give
me a number” teknik bilang hudyat sa pagsisimula. Ang isang mag-aaral ay ang
manghuhula ng salita at ang isa naman ang sasagot ng “oo, hindi, o pwede” lamang.
Ang mga kategorya ay tao, bagay, lugar, o pangyayari na nabanggit sa Kabanata 35-
37 ng nobelang El Filibusterismo.
Mga Salitang Pahuhulaan:
1. Donya Victorina (tao)
2. Kasal (pangyayari)
3. Sta. Cruz (lugar)
4. Alahas (bagay)
pf3
pf4

Partial preview of the text

Download lesson plan filipino and more Summaries Educational Psychology in PDF only on Docsity!

GRADE 10 DAILY LESSON PLAN Region XI Grade Level X Teacher Jasseh Mae B. Gonzaga Learning Area Filipino Teaching Date and Time: May 06, 2024 8:30 AM – 9:30 AM Quarter IV

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

Ikaapat na Markahan – Ikawalong Linggo

I. Kasanayan:  Nabibigyang-pansin ang ilang katangiang klasiko sa akda. (F10PB-IVi-j-94)  Nabibigyan ng kaukulang pagpapakahulugan ang mahahalagang pahayag ng awtor at mga tauhan. (F10PT-IVi-j-86) Layunin:

  1. Nakikilala ang nobelang El Filibusterismo bilang isang klasikong akda gayundin ang mga katangiang taglay nito;
  2. Naipapahayag ang sariling pang-unawa at pagpapakahulugan sa iilang pahayag ng mga tauhan na matatagpuan sa Kabanata 35-37 ng nobela; at
  3. Nakapagtatala ng mga kaisipang lubos na nauunawaan at mga bagay na nais pang matutuhan gamit ang KWL Chart. II. Nilalaman: Paksa: Kaligirang Pangkasaysayan ng El Filibusterismo Halimbawang Akda: El Filibusterismo Genre: Piksiyon/Nobela Kagamitan: SLM Ikaapat na Markahan – Modyul 1 Pinaikling Bersiyon ng El Filibusterismo ni Jose Rizal Gimena, Glady at Navarro, Leslie (2015). Pinaikling Bersiyon ng El Filibusterismo. Blazing Stars Publication. 2009 Kasanayang Pampanitikan: Pagsusuri sa binasang nobela. Kasanayang Pampag-iisip: Pagbibigay ng mga hinuha ukol sa binasang akda. Halagang Pangkatauhan: May pakpak ang balita, may tainga ang lupa. Huwag basta- bastang maniwala sa mga haka-haka bagkus ay maging responsible sa bawat impormasyong ibabahagi. A. Balik-Aral: Magkakaroon ng maikling pagbabalik-aral sa nakaraang aralin tungkol sa Teoryang Pampanitikan sa pamamagitan ng Oral Recitation. Ibibigay ng guro ang bawat kahulugan ng pitong (7) uri ng teoryang pampanitikan na tinalakay at siya namang sasagutin ng mag-aaral na unang makapagtataas ng kamay pagkatapos ng “ready, set, go” bilang senyales sa pagsagot. B. Pagganyak PINOY HENYO. Hula Mo, Sagot ko! Panuto: Tatawag ang guro ng limang pares ng mag-aaral sa pamamagitan ng “give me a number” teknik bilang hudyat sa pagsisimula. Ang isang mag-aaral ay ang manghuhula ng salita at ang isa naman ang sasagot ng “oo, hindi, o pwede” lamang. Ang mga kategorya ay tao, bagay, lugar, o pangyayari na nabanggit sa Kabanata 35- 37 ng nobelang El Filibusterismo. Mga Salitang Pahuhulaan:
  4. Donya Victorina (tao)
  5. Kasal (pangyayari)
  6. Sta. Cruz (lugar)
  7. Alahas (bagay)
  1. Ben Zayb (tao) C. Paglinang ng Talasalitaan Panuto: Punan ng wastong titik ang mga patlang upang mabuo ang kahulugan ng sinalungguhitang salita na ginamit sa pangungusap.
  2. Nag-usap ang dalawa at nakaramdam ng habag si Basilio kay Isagani. Sagot: p __ g k __ a w __
  3. Walang naganap na pagsabog kaya’t ang ibang tulisan ay umurong at nagbalik sa kabundukan. Sagot: u __ a t __ a s
  4. Nakikiumpok ang bawat miyembro ng Pamilya Orenda sa paksa ng usapan. Sagot: n __ k i h __ l u __ i l __
  5. Hindi maituloy ng nagkakandautal na si Momoy ang kanyang sasabihin. Sagot: n a b __ b __ l o __
  6. Nakipagsosyo si Simuon upang maisagawa ang binabalak na panggugulo at pagpatay. Sagot: n a k i __ a g t __ l __ n g __ n D. Paglalahad  Isasalaysay ng guro ang buod ng bawat kabanata.  Magkakaroon ng palitang-kuro sa iilang pangyayaring nakapalooob sa akda.  Ipakikilala ng guro ang nobelang El Filibusterismo bilang isang akdang Klasiko.  Ilalahad ng guro ang mga katangian ng isang akdang klasiko. Karagdagang input ng guro: Pagpapalawak sa mga sumusunod: A. Kabanata 35: Ang Pagdiriwang  “Si Don Timoteo ang pinakaabala sa lahat at hindi mapakali. Panay ang ikot at pagbati sa lahat ng naroon at sa mga dumarating pang bisita.” (Integrasyon sa Edukasayon sa Pagpapakatao) B. Kabanata 36: Kagipitan ni Ben Zayb  “Mahigit dalawang libong piso ang nakuha at nasugatan nang malubha ang pari at dalawang alila.”  “Apatnapu o higit pa ang mga tulisan at sila’y armado ng baril, escopeta, itak at iba pang uri ng patalim ani Ben Zayb ngunit ang totoo ay tatlong tulisan lamang ang lumusob doon na pawang mga itak ang dala at halagang limampung piso ang tanging natangay. (Integrasyon sa Matematika: Numeracy) C. Kabanata 37: Ang Hiwaga  “Sa kabila ng mga pag-iingat at paghihigpit ay kumalat din ang mga bali-balitang maraming idinagdag at naging pagbabago.” (Integrasyon sa Responsible Journalism) E. Paglalahat  Hahatiin ang buong klase sa apat na grupo. Babasahin muna ang panuto bago magsimula sa pangkatang gawain. Gagawin lamag ito sa loob ng limang minuto. Panuto: Unawain nang mabuti ang mga piling pahayag ng mga tauhan sa Kabanata 35-37 ng El Filibusterismo. Ibigay ang kahulugan ng pahayag ayon sa iyong sariling pang-unawa. Gayundin ay ilahad ang iyong reaksiyon gamit ang isang emoji o emoticon. Isulat sa manila paper ang inyong kasagutan. Pangkat Pahayag Kahulugan Reaksiyon 1 “Papalubog na ang araw” wika ni Ben Zayb kay Padre Irene na patungkol sa pagababa sa puwesto ng

GRACE G. LAGUNA, MAEd Dalubguro II – Filipino